Ý kiến của người thứ ba về việc cấp văn bằng bảo hộ

Ý kiến của người thứ ba và việc giải quyết các đơn từ của người thứ ba về đăng kí quyền sở hữu công nghiệp nhằm đảm bảo quyền và lợi ích các chủ thể tham gia trong quan hệ pháp luật sở hữu về trí tuệ đồng thời kiểm tra và xử lí sai lầm, thiếu sót về sự tuân thủ quy định pháp luật trong quá trình đăng kí bảo hộ.

Có thể bạn quan tâm

Chủ thể thứ 3 có quyền có ý kiến là ai?

Pháp luật quy định bất kỳ cá nhân, tổ chức nào cũng có quyền có ý kiến bằng văn bản gửi cho Cục Sở hữu trí tuệ về quyền đăng ký, quyền ưu tiên, điều kiện bảo hộ và về những vấn đề khác liên quan đến đơn đăng ký sở hữu công nghiệp về việc cấp hoặc không cấp văn bằng bảo hộ đối với đơn đó. Ý kiến phải được lập thành văn bản kèm theo các tài liệu hoặc trích dẫn nguồn thông tin để chứng minh (Điều 112 Luật sở hữu trí tuệ).

Để giải thích rõ hơn cho quy định này, Mục 6 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN đã quy định cụ thể như sau:

Kể từ ngày đơn đăng ký sở hữu công nghiệp được công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp đến trước ngày ra quyết định cấp văn bằng bảo hộ, bất kỳ tổ chức, cá nhân nào cũng có quyền có ý kiến bằng văn bản gửi cho Cục Sở hữu trí tuệ về quyền đăng ký, quyền ưu tiên, điều kiện bảo hộ và về những vấn đề khác liên quan đến đơn đăng ký sở hữu công nghiệp theo quy định tại Điều 112 nêu trên.

Trong trường hợp xét thấy ý kiến của người thứ ba là có cơ sở:

Cục Sở hữu trí tuệ thông báo về ý kiến đó cho người nộp đơn và ấn định thời hạn tối đa là 01 tháng kể từ ngày ra thông báo để người nộp đơn trả lời bằng văn bản. Sau khi nhận được ý kiến phản hồi của người nộp đơn, nếu xét thấy cần thiết, Cục Sở hữu trí tuệ thông báo về ý kiến phản hồi cho người thứ ba và ấn định thời hạn tối đa là 01 tháng kể từ ngày ra thông báo để người thứ ba trả lời bằng văn bản về ý kiến phản hồi đó.

Sau thời hạn nói trên, Cục Sở hữu trí tuệ xử lý ý kiến của người nộp đơn và người thứ ba trên cơ sở chứng cứ, lập luận do các bên cung cấp và tài liệu có trong đơn. Người thứ ba cũng được thông báo về kết quả thẩm định đơn tương ứng.

Trong trường hợp xét thấy ý kiến của người thứ ba là không có cơ sở:

Cục Sở hữu trí tuệ không phải thông báo về ý kiến đó cho người nộp đơn, nhưng phải thông báo cho bên thứ ba về việc từ chối xem xét ý kiến, có nêu rõ lý do.

Trong trường hợp ý kiến của người thứ ba liên quan đến quyền đăng ký, nếu xét thấy không thể xác định ý kiến đó là có cơ sở hay không:

Cục Sở hữu trí  tuệ thông báo để người thứ ba nộp đơn khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Đánh giá của bạn về bài viết