Thời hạn bảo hộ quyền liên quan

Thời hạn bảo hộ quyền liên quan là bao lâu? Được tính bắt đầu từ ngày nào? Chấm dứt vào ngày nào? Cơ sở pháp lý cho thời hạn bảo hộ này được quy định tại đâu? Bài viết sau đây sẽ giải đáp những thắc mắc này.

Có thể bạn quan tâm

Trước hết, về cơ sở pháp lý. Vấn đề này được quy định cụ thể tại Điều 34, Luật Sở hữu trí tuệ 2005.

Theo điều này, thời hạn bảo hộ quyền liên quan được quy định như sau cho từng chủ thể của quyền liên quan:

– Quyền của người biểu diễn: Được bảo hộ 50 năm tính từ năm tiếp theo năm cuộc biểu diễn được định hình.

– Quyền của nhà sản xuất bản ghi âm, ghi hình:  Được bảo hộ 50 năm tính từ năm tiếp theo năm công bố hoặc 50 năm kể từ năm tiếp theo năm bản ghi âm, ghi hình được định hình nếu bản ghi âm, ghi hình chưa được công bố.

– Quyền của tổ chức phát sóng: Được bảo hộ 50 năm tính từ năm tiếp theo năm chương trình phát sóng được thực hiện.

*Lưu ý: Thời hạn bảo hộ chấm dứt vào thời điểm 24 giờ ngày 31 tháng 12 của năm chấm dứt thời hạn bảo hộ các quyền liên quan.

Hy vọng qua bài viết trên của trademarks.vn, thắc mắc của bạn đã được giải đáp. Trường hợp bạn cần tư vấn chi tiết hơn, vui lòng liên hệ 19006672.

Đánh giá của bạn về bài viết