Đăng ký bản quyền bài hát tự sáng tác

Đăng ký bản quyền bài hát tự sáng tác là gì? Tác phẩm âm nhạc là một trong những đối tượng được pháp luật bảo hộ quyền tác giả, quyền liên quan. Cá nhân, tổ chức tự sáng tạo tác phẩm âm nhạc, cam kết tác phẩm là sản phẩm trí tuệ của mình, không sao chép từ bất kỳ đâu đều có quyền đăng ký quyền tác giả.

Có thể bạn quan tâm

Đăng ký quyền tác giả được quy định tại Điều 49 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi 2009 như sau:

Đăng ký bản quyền bài hát tự sáng tác:

  1. Đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan là việc tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan nộp đơn và hồ sơ kèm theo (sau đây gọi chung là đơn) cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền để ghi nhận các thông tin về tác giả, tác phẩm, chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan.
  2. Việc nộp đơn để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả, Giấy chứng nhận đăng ký quyền liên quan không phải là thủ tục bắt buộc để được hưởng quyền tác giả, quyền liên quan theo quy định của Luật này.
  3. Tổ chức, cá nhân đã được cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả, Giấy chứng nhận đăng ký quyền liên quan không có nghĩa vụ chứng minh quyền tác giả, quyền liên quan thuộc về mình khi có tranh chấp, trừ trường hợp có chứng cứ ngược lại.

Đơn đăng ký bản quyền bài hát tự sáng tác được quy định tại Điều 50 Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi 2009, bao gồm:

Đơn đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan:

1. Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả, chủ sở hữu quyền liên quan có thể trực tiếp hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân khác nộp đơn đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan.

2. Đơn đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan bao gồm:

a) Tờ khai đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan.

b) Hai bản sao tác phẩm đăng ký quyền tác giả hoặc hai bản sao bản định hình đối tượng đăng ký quyền liên quan;

c) Giấy ủy quyền, nếu người nộp đơn là người được ủy quyền;

d) Tài liệu chứng minh quyền nộp đơn, nếu người nộp đơn thụ hưởng quyền đó của người khác do được thừa kế, chuyển giao, kế thừa;

đ) Văn bản đồng ý của các đồng tác giả, nếu tác phẩm có đồng tác giả;

e) Văn bản đồng ý của các đồng chủ sở hữu, nếu quyền tác giả, quyền liên quan thuộc sở hữu chung.

Đánh giá của bạn về bài viết